Ảnh hưởng của sử dụng phân hữu cơ sinh học đến năng suất và chất lượng chè tại Phú Thọ
Thứ tư, 01-01-2014 | 03:46:45
|
Nhóm nghiên cứu Hà Thị Thanh Đoàn (Trường ĐH Hùng Vương, Phú Thọ) và Nguyễn Văn Toàn (Viện KHKT Nông Lâm nghiệp miền núi phía Bắc) thực hiện nghiên cứu ảnh hưởng của một số loại phân hữu cơ sinh học đến sinh trưởng, năng suất và chất lượngchè; góp phần giảm việc sử dụng phân hóa học, tạo ra sản phẩm chè năng suất chất lượng tốt và đảm bảo vệ sinh an toàn sản phẩm.
Sản phẩm thu hoạch của chè là búp và lá non. Thời gian thu hoạch kéo dài, vì vậy cây chè có nhu cầu dinh dưỡng lớn để sinh trưởng, phát triển tốt. Việc bón phân cho chè được chú trọng để đảm bảo tăng năng suất, chất lượng chè cũng như bảo vệ nguồn tài nguyên đất. Phân hoá học là một trong những yếu tố quan trọng để táng năng suất chè, mang lại hiệu quả nhanh. Tuy nhiên việc lạm dụng quá nhiều vào phân hoá học làm cho đất trồng chè ngày càng bị thoái hóa, chất lượng chè không cao. Tuy nhiên khi sử dụng phân hữu cơ sinh học lại làm cho đất tơi xốp, giữ ẩm tốt, dễ canh tác, đảm bảo tăng năng suất, chất lượng, hạn chế sâu bệnh.
Bón bổ sung các loại phân hữu cơ sinh học thay thế một phần phân khoáng thích hợp cho cây chè sinh trưởng, phát triển. Các chỉ tiêu về chiều cao cây, độ rộng tán, chiều dày tán đều cao hơn đối chứng. Trong đó công thức bón bổ sung phân hữu cơ sinh học Sông Gianh cho chiều cao cây, độ rộng tán, dày tán cao hơn hẳn so với đối chứng và cho năng suất cao hơn đối chứng 16,33%. Chất lượng chè thành phẩm và chè nguyên liệu ở các công thức bón bổ sung phân hữu cơ sinh học đều cao hơn so với đổi chứng chỉ bón đơn thuần phân hóa học.
ttncac - Canthostnews, theo TC NN&PTNT. |
![]() ![]() ![]() |
[ Tin tức liên quan ]___________________________________________________
|